
TAARIFA YA UTOAJI WA HUDUMA ZA AFYA NA USTAWI WA JAMII KATIKA
MAADHIMISHO YA SIKU YA WAZEE DUNIANI

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILALA

TAREHE: 01 OCTOBA, 2017

Mheshimiwa Mgeni rasmi, Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Sophia Mjema,

Mganga Mkuu wa Mkoa, Dr.Grace Magembe
Afisa Tarafa wa  Wilaya ya Ilala,
Mhe.Naibu Meya wa Manispaa ya Ilala,

Ndugu Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilala,

Waheshimiwa Madiwani wa Manispaa ya Ilala,

Viongozi wa vyama mbalimbali  vya siasa

Wataalamu mbalimbali mliopo ngazi ya Mkoa na Wilaya,

Watendaji wa Kata za Manispaa ya Ilala,

Wenyeviti wa Serikali za Mitaa wa Manispaa ya Ilala,

Viongozi wa Asasi zisizo kuwa za Kiserikali,

Wazee kutoka kata mbalimbali mliopo hapa,
Wageni Waalikwa, 
Waandidhi wa habari,
Mabibi na Mabwana.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;

Awali  ya  yote  napenda  kumshukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa  kutupa  afya  njema,  na

kutuwezesha kufika hapa tukiwa na afya njema. Aidha nichukue fursa hii kukukaribisha wewe

na  wageni wote waalikwa katika Manispaa ya Ilala katika siku hii adhimu na ya kipekee katika

Siku  ya  Wazee  Duniani.  Siku  ambayo  kwetu  sisi  ni  siku  ya  kujivunia  kwa  kutuwezesha

uzinduzi wa  vitambulisho vya Msamaha kwa wazee wote waliopo katika Manispaa yetu.

Pia tunapenda kuishukuru Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya

Afya, Maendeleo ya Jamiii, Jinsia, Wazee na Watoto ambayo ndio imebeba dhamana kubwa

ya kuhakikisha Afya za wananchi zinaboreshwa kwa kupatia sera na miongozo ya utoaji wa

huduma bora za tiba na kinga kwa makundi yote ya kijamii.
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi;

Halmashauri  ya Manispaa ya Ilala ina jumla ya wakazi wapatao 1,528,489 kwa mujibu wa

sensa ya mwaka 2012. Huduma za afya zimeendelea kutolewa kwa wananchi hawa  katika

vituo vya tiba 29 ikiwa ni pamoja na Hospitalini 2, vituo vya Afya 3, Zahanati 23 na kliniki moja

ya  magonjwa  yanayoambukiza(IDC).  Aidha  Vituo  vyote  hivi  vinatoa  huduma ya  Afya  kwa

wazee  wasiojiweza  kwa  mfumo  wa  Msamaha  ambao  kwa  mwaka  2016/2017  jumla  ya

wagonjwa 193,557 walipatiwa matibabu kwa msamaha ambayo yaligharimu kiasi cha shilingi

1,151,998,310/= .  Katika kipindi hiki jumla ya wazee 17,589 walipatiwa huduma mbalimbali za

msamaha katika vituo vya kutolea huduma za afya.

Mheshimiwa Mgeni rasmi;

Kauli mbiu ya mwaka huu ni “Kuelekea Uchumi wa Viwanda, Tuthamini Mchango, Uzoefu

na Ushiriki  wa Wazee kwa  Maendeleo ya Taifa”.  Maadhimisho haya ya siku ya Wazee

Duniani katika Halmashauri Manispaa ya Ilala yenye yanaambatana na utoaji wa Vitambulisho

vya Wazee kwa ajili ya kurahisisha upatikanaji wa huduma  za afya na huduma nyingine za

kijamii.  Hii  ni  katika utekelezaji  wa sera ya  Taifa ya  Wazee ya  Mwaka 2003 kwa lengo la

kuhakikisha kuwa wazee wa Tanzania wanatambuliwa na kupewa fursa ya  kushiriki  katika

mambo  yanayohusu  maisha  yao  ya  kila  siku  kwa  manufaa  yao  na  kwa  manufaa  ya

watanzania wote.

Kwa  mujibu  wa  taarifa  za  MTUHA  za  mwaka  2016  inaonyesha  kuwa;  Halmashauri  ya

Manispaa ya Ilala ina jumla ya wazee wapatao  44,222 kutoka katika kata 36 zilizopo. Hadi

sasa tunaendelea na usajili na tayari Wazee 15,000 wasiojiweza wameshapigwa picha tayari

kwa  kuvirudufu  na  kuwapatia  vitambulisho  hivyo.  Leo  hii  utawapatia  wawakilishi  wao

vitambulisho  hivi  vikiwa  tayari  kwa  matumizi.  Aidha  zoezi  hili  ni  endelevu;  lengo  likiwa

kuwafikia wazee wote ifikapo Juni 2018. 

 Mheshimiwa Mgeni Rasmi;

Tunatoa wito kwa wazee wote walioko Halmashauri ya Manispaa ya Ilala kuendelea kujitokeza

kwa wingi kwenye Kata zao na kujiandikisha ilikupata vitambulisho vya Msamaha ili waweze

kupata huduma za Afya katika vituo vyetu vya kutolea huduma. Vitambulisho hivi ni muhimu ili

2



kumtambua mzee anayestahili kupata huduma za afya na huduma zinginezo na kumuondolea

usumbufu wakutafuta barua kutoka Serikali za Mtaa.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;

Tuna  changamoto  mbalimbali  katika  uendeshaji  wa  huduma  za  afya  na  hasa  katika

kuwahudumia wazee hawa. Gharama za uendeshaji wa huduma za msamaha zimekuwa ni

kubwa katika vituo vya kutolea huduma za afya. Hii ni kutokana na idadi kubwa ya wagonjwa

wanaohitaji  msamaha,  wakiwemo akina  mama wajawazito,  watoto  chini  ya  miaka  mitano,

walemavu  na  wazee.  Wazee  pia  wana  changamoto  nyingi  ikiwa  ni  pamoja  na

magonjwa.Magonjwa ambayo yanaripotiwa kwa wazee katika vituo vyetu vya kutolea huduma

ni  pamoja na Magonjwa ya Moyo, Shinikizo la juu la damu (presha), Kisukari, saratani ya tezi

dume, saratani ya shingo ya kizazi , saratani ya matiti,  Magonjwa ya Macho, Homa ya mapafu

na Magonjwa yatokanayo na uzee (mifupa, mgongo). Aidha tuna upungufu mkubwa watumishi

katika vituo vyote na hasa kwa upande wa kada ya wauguzi.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi;

Pamoja na changamoto hizo zinazoikabili  Halmashauri yetu ya Manispaa ya Ilala; Idara ya

Afya na Ustawi wa Jamii, imeweka mikakati mbalimbali ya kutatua changamoto hizo:-

1.  Kwa mwaka huu wa fedha  2017/2018  zaidi ya  33.3%  ya ukomo wa bajeti tuliyopewa

imetengwa  kwa  ajili  ya  kununua  dawa,  vifaa  tiba  na  vitendanishi.  Aidha  tunaomba

kuongezewa mgao wa ruzuku ya dawa kutoka Serikali kuu kwa ajili ya Hospitali ya Mama

na Mtoto iliyopo Chanika iliyojengwa kwa ufadhili  wa watu wa Korea Kusini; ilikuweza

kukabiliana na wingi wa wagonjwa tunao wahudumia. 

2. Tumeomba katika  ikama ya  mwaka  2017/18 watumishi  208 ambapo  watakapoajiriwa

tutakuwa tumepunguza uhitaji huu kwa kiwango kikubwa.

Mheshimiwa mgeni Rasmi;

Mwisho napenda nitoe shukrani za dhati kwako wewe binafsi kwa kukubali kuja kuwa mgeni

rasmi katika siku hii muhimu kwa wazee wetu. Aidha ninawashukuru wadau wote waliochangia

na wanaoendeleo kuchangia shughuli za afya na  ambao wameshiriki hapa hasa HELPAGE
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International.  Wadau  hawa  wameendeleea  kuboresha  huduma  zetu  katika  maeneo

mbalimbali. 

Tunakutakia Afya njema katika kutekeleza majukumu yako kwa wananchi wa  Wilaya ya Ilala

na watanzania.

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza;

Dr. Victorina Ludovick

Mganga Mkuu wa Manispaa

Halmashauri ya Manispaa ya Ilala
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